Kiểm nghiệm trước khi xuất khẩu: COA đạt và COA không đạt

Quy định Bộ trưởng số 2 B.E. 2569 tự nó không đặt ra tiêu chuẩn kỹ thuật cho COA; chứng nhận GACP của Thái Lan và các điều kiện giấy phép xuất khẩu của DTAM đặt ra mức nền, còn cơ quan quản lý của nước đến và hợp đồng với bên mua quy định phần còn lại. Một nhà xuất khẩu chỉ chuẩn bị theo mức nền của Thái Lan vẫn có thể bước vào đàm phán với một tài liệu mà không bên mua châu Âu hay Úc nào dùng được. Bài viết này trình bày một giấy chứng nhận phân tích có thể sử dụng được gồm những gì, với các giới hạn được nêu trong phạm vi có thể xác nhận.

Tại Thái Lan, hoa cần sa là dược liệu kiểm soát theo Thông báo của Bộ Y tế về dược liệu kiểm soát (cần sa) B.E. 2568 (ban hành ngày 26 tháng 6 năm 2025). Hoa được bán hoặc xuất khẩu phải đến từ khu vực canh tác đạt chứng nhận GACP, và việc xuất khẩu hoa cần có giấy phép riêng (xem The Certificate Pair và bài viết trên diễn đàn về các Quy định Bộ trưởng năm 2026). Hai Quy định Bộ trưởng B.E. 2569 (chiết xuất cần sa/cây gai dầu, có hiệu lực từ ngày 26 tháng 4 năm 2026; giấy phép dược liệu kiểm soát số 2, có hiệu lực từ ngày 30 tháng 4 năm 2026) đã siết chặt việc cấp phép, nhưng không quy định nào đặt ra tiêu chuẩn kỹ thuật cho COA. Đạo luật Kiểm soát Cần sa vẫn còn là dự thảo: Nội các đã phê duyệt vào ngày 22 tháng 9 năm 2026 và chuyển đến Hạ viện.


1. Tiêu chuẩn tham chiếu mà các bên mua dùng để đối chiếu

Từ ngày 1 tháng 7 năm 2024, Dược điển châu Âu đã bao gồm chuyên luận Hoa cần sa (Cannabis flos), số 3028, được công bố trong Phụ bản 11.5 cùng với một chuyên luận Cannabidiol riêng. Khi một bên mua châu Âu nói “đạt Ph. Eur.”, đây là tài liệu họ muốn nói đến. Chuyên luận này bao gồm hoa dùng làm nguyên liệu cho chiết xuất và hoa dùng làm dược liệu bằng đường hít hoặc đường uống. Cần đọc cùng với chuyên luận chung Herbal drugs (1433). Vì hoa có thể được hít, một số giới hạn của nó chặt hơn các giới hạn chung dành cho dược liệu thảo mộc.

Nên nắm được cấu trúc của nó ở dạng tổng quát, vì nó cũng có thể dùng như một danh mục kiểm tra. Các số liệu đánh dấu reported (được báo cáo) lấy từ các trích đoạn và bản tóm tắt đã công bố của chuyên luận và cần được đối chiếu với văn bản chính thức:

Yếu tố Yêu cầu
Định tính A Kiểm tra thực vật học đại thể
Định tính B Soi vi học
Định tính C Vân tay cannabinoid bằng HPTLC (reported)
Định lượng Sắc ký lỏng (reported: chuẩn ngoại một điểm với hệ số hiệu chỉnh)
Tổng CBN CBN + CBNA, làm chỉ thị thoái hóa và tuổi (reported)
Tạp chất lạ (foreign matter) Tối đa 2%. Nếu kê đơn cho bệnh nhân: không có hạt chín; loại bỏ lá dài trên 1,0 cm (reported, cách diễn đạt khác nhau giữa các nguồn)
Mất khối lượng do làm khô Tối đa 12,0% (bản dự thảo đã đề xuất 10,0%). Điều kiện reported: 1,000 g chưa nghiền, 40 °C, chân không trung bình, 24 giờ
Tạp chất nguyên tố Ph. Eur. 2.4.27. Nếu kê đơn cho bệnh nhân như một sản phẩm thuốc: As ≤0,2, Cd ≤0,3, Pb ≤0,5 ppm; nếu không: Cd ≤1,0, Pb ≤5,0 ppm; Hg ≤0,1 ppm (reported)
Thuốc bảo vệ thực vật Ph. Eur. 2.8.13
Aflatoxin B1 Tối đa 2 µg/kg, phương pháp Ph. Eur. 2.8.18 (reported)
Vi sinh Ph. Eur. 5.1.8 / 5.1.4, tùy theo đường dùng

Chuyên luận xác định ba kiểu hóa học (chemotype) trên cơ sở dược liệu khô. Kiểu THC: tổng THC ≥5,0%. Kiểu CBD: tổng CBD ≥5,0% và tổng THC ≤1,0%. Kiểu trung gian: reported là ≥1,0% mỗi loại, với tỷ lệ THC:CBD nằm giữa 0,2 và 5,0. Dung sai ±10% được reported là áp dụng cho độ lệch của tổng THC và tổng CBD so với hàm lượng ghi trên nhãn. Dung sai này không áp dụng cho ranh giới giữa các kiểu hóa học.

Hai nhận xét. Thứ nhất, các giới hạn kim loại dành cho bệnh nhân kê đơn (Cd 0,3, Pb 0,5 ppm) nghiêm ngặt hơn nhiều so với giới hạn chung Cd 1,0 và Pb 5,0 ppm. Một trang trại đạt tiêu chuẩn của cây lương thực không mặc nhiên đạt tiêu chuẩn này. Thứ hai, chuyên luận được reported là không có yêu cầu rõ ràng về ochratoxin A, mặc dù các bên mua thường bổ sung yêu cầu này trong hợp đồng. Một bản chuyên luận sửa đổi đã được công bố để lấy ý kiến trong Pharmeuropa 37.4 (2025), vì vậy hãy kiểm tra ấn bản nào đang có hiệu lực.

2. Vấn đề về phương pháp

GC khử carboxyl THCA trong bộ phận tiêm nóng và thực hiện không hoàn toàn, vì vậy con số “THC” bằng GC mà không dẫn xuất hóa không thể so sánh với kết quả HPLC. HPLC báo cáo THCA và Δ9-THC riêng biệt, và tổng được tính toán: Tổng THC = Δ9-THC + (0,877 × THCA); Tổng CBD = CBD + (0,877 × CBDA). Hệ số 0,877 là tỷ lệ khối lượng phân tử sau khi mất CO₂. Hãy yêu cầu có phần mô tả phương pháp trong COA. Để có giải thích đầy đủ, xem chủ đề How to Read a Cannabis Certificate of Analysis.

3. Vi sinh, và lý do đây là phần khó nhất

Cơ quan quản lý của Úc công bố bộ số liệu rõ ràng nhất. Đó là hướng dẫn của TGA Meeting microbiological standards for medicinal cannabis products (phiên bản web; thay thế Phiên bản 1.0 tháng 2 năm 2020), áp dụng điều khoản 11(1) của TGO 100, và tiêu chuẩn sản phẩm TGO 93 (Therapeutic Goods (Standard for Medicinal Cannabis) Order 2017; bản tổng hợp trên Federal Register ngày 28 tháng 3 năm 2022). Hướng dẫn của TGA thay đổi, vì vậy hãy kiểm tra phiên bản hiện hành trước khi dựa vào bất kỳ con số nào.

Dạng bào chế dùng đường hít (hút hoặc vape): tổng số vi sinh vật hiếu khí (TAMC) ≤ 200 CFU/g; tổng số nấm men và nấm mốc (TYMC) ≤ 20 CFU/g; không có vi khuẩn Gram âm chịu mật và S. aureus (các tiêu chí đường hít chung của TGA còn yêu cầu không có P. aeruginosa trong 1 g). TGA mô tả đây là các yêu cầu tối thiểu, không phải danh sách đầy đủ.

Dạng đường uống, theo quy định nới lỏng cho nguyên liệu có nguồn gốc tự nhiên (reported, Ph. Eur. 5.1.4): TAMC ≤ 20.000 CFU/g; TYMC ≤ 200 CFU/g; vi khuẩn Gram âm chịu mật ≤ 100 CFU/g; không có E. coli và S. aureus trong 1 g; không có Salmonella.

Khoảng cách xấp xỉ hai bậc độ lớn giữa giới hạn đường hít và đường uống quan trọng hơn bất kỳ con số nào khác trong bài này. Hoa dành cho đường hít thường sẽ không đạt chỉ với tải lượng vi sinh tự nhiên, dù cơ sở có sạch đến đâu. Đó là lý do các bên mua thường biến việc khử nhiễm thành điều kiện mua hàng chứ không phải một lựa chọn. Đó cũng là lý do những người trồng chưa từng thấy các con số này thường ngạc nhiên trước lần bị từ chối đầu tiên.

4. Khử nhiễm: sự đánh đổi mà không ai thích

Các số liệu dưới đây chỉ mang tính tham khảo. Chúng đến từ các so sánh kỹ thuật của ngành, không phải từ cơ quan quản lý hay một nghiên cứu liều lượng đã được bình duyệt:

Phương pháp Liều tiêu diệt hoàn toàn điển hình Mức giảm Khả năng xuyên thấu Ảnh hưởng đến terpene
Gamma (Co-60) 7,5–8,4 kGy ~6-log Sâu, đẳng hướng Hồ sơ terpene không đổi về mặt định tính; một số terpene bị giảm
E-beam ~10,3 kGy ~4,5–6 log Nông hơn; mật độ đóng gói có ảnh hưởng Mất mát tức thời ở mức vừa phải, tăng dần trong quá trình bảo quản; monoterpene bị ảnh hưởng nặng nhất
Plasma lạnh ~12 phút cho ~6-log ~3-log sau 10 phút Chỉ bề mặt Được quảng bá là nhẹ nhàng hơn; khả năng tái lập chưa được chứng minh
Ethylene oxide — — — Không phải là con đường khả thi cho thuốc tại EU nếu không có sự chấp thuận của quốc gia và các biện pháp kiểm soát dư lượng đã được thẩm định (validation)

Đối với gamma, một nghiên cứu đã được bình duyệt không thấy thay đổi về hàm lượng THC hoặc CBD và chỉ giảm nhẹ một số terpene, với hồ sơ terpene giống nhau về mặt định tính. Tại Hà Lan, hoa Bedrocan được cung cấp thông qua Office of Medicinal Cannabis được chiếu xạ gamma, và các giấy chứng nhận xuất xưởng gần đây của OMC ghi liều 10,0 kGy. Tại Đức, hoa dược liệu đã chiếu xạ cần có sự cho phép của BfArM theo AMRadV. Hồ sơ đề nghị được kỳ vọng bao gồm thẩm định (validation) quy trình, tải lượng vi sinh trước khi chiếu xạ, và dữ liệu cho thấy phổ thành phần không thay đổi. Các nhà nhập khẩu cho biết việc phê duyệt phải được xin theo từng sản phẩm.

Mâu thuẫn thương mại là có thật, và không có cách nói khéo nào để né tránh. Chiếu xạ làm mất phần monoterpene vốn tạo nên hương thơm và do đó tạo nên giá, và các bên mua cao cấp từ chối hoa đã xử lý chính vì lý do đó. Nhưng giới hạn nấm men và nấm mốc đường hít 20 CFU/g vẫn là như vậy. Người trồng chọn không khử nhiễm là đang chọn một thị trường khác, chứ không phải một lối tắt qua thị trường này.

5. Độ ẩm, hoạt độ nước, và tiêu chuẩn mà hầu hết các hợp đồng làm sai

ASTM D8197 quy định khoảng hoạt độ nước từ 0,55 đến 0,65 aw cho hoa cần sa đã làm khô. Tài liệu kỹ thuật của ngành báo cáo rằng nấm mốc có thể phát triển khi trên 0,65, rằng hầu hết các loài Aspergillus có thể bắt đầu phát triển từ 0,70 đến 0,75, và rằng hầu hết các trường hợp thất bại do nấm mốc xảy ra ở 0,80 trở lên. Bảo quản ở độ ẩm tương đối 55–62% tương ứng với khoảng đó. Hoa được giữ ở 58% RH cân bằng ở gần 0,58 aw.

Chỉ tiêu kiểm soát theo dược điển thì khác: mất khối lượng do làm khô, tối đa 12,0%. Hoạt độ nước đo lượng nước sẵn có cho vi sinh vật và dự đoán độ ổn định vi sinh. Mất khối lượng do làm khô đo tổng lượng nước và không dự đoán được điều đó.

Một lô sản xuất có thể đạt mất khối lượng do làm khô mà vẫn nằm ngoài khoảng hoạt độ nước của ASTM, hoặc ngược lại. Hãy quy định cả hai trong hợp đồng cung cấp. Chúng trả lời những câu hỏi khác nhau, và bên mua chỉ nêu một chỉ tiêu là đã để lại một khoảng trống.

6. Điều thực sự chưa chắc chắn về các phòng thí nghiệm ở Thái Lan

Thái Lan có hai con đường công nhận phòng thí nghiệm thử nghiệm theo ISO/IEC 17025:

  • Cục Tiêu chuẩn Chất lượng Phòng thí nghiệm (BLQS) thuộc Cục Khoa học Y tế, Bộ Y tế, nơi công bố một sổ đăng ký có thể tra cứu
  • văn phòng công nhận của Viện Tiêu chuẩn Công nghiệp Thái Lan (TISI) (ONAC/ONSC-TISI), được liệt kê là bên ký kết ILAC MRA đối với các phòng thử nghiệm và hiệu chuẩn

Hãy kiểm tra bất kỳ phòng thí nghiệm nào trong sổ đăng ký liên quan, và kiểm tra giấy chứng nhận phạm vi của phòng đó. Việc công nhận theo ISO/IEC 17025 được cấp cho các phương pháp thử nghiệm xác định, không phải cho một phòng thí nghiệm nói chung.

Một số tổ chức có liên quan, nhưng bạn nên xác nhận trực tiếp phạm vi cần sa của họ:

  • Central Laboratory (Thailand) Co., Ltd., thuộc sở hữu nhà nước và tự công bố danh sách công nhận của mình
  • Tổ chức Dược phẩm Chính phủ, được báo cáo vào tháng 3 năm 2023 là đã mở một phòng thí nghiệm kiểm nghiệm dầu cần sa được DMSc chứng nhận
  • nhiều phòng thí nghiệm tư nhân quảng bá dịch vụ kiểm nghiệm THC và CBD

Không có danh sách tổng hợp công khai các phòng thí nghiệm Thái Lan được công nhận cho toàn bộ bộ chỉ tiêu hoa cần sa: cannabinoid bằng HPLC, thuốc bảo vệ thực vật, kim loại nặng, vi sinh và aflatoxin. Bất kỳ ai chọn phòng thí nghiệm nên lấy giấy chứng nhận phạm vi và, riêng biệt, tìm hiểu xem cơ quan quản lý của nước đến có công nhận việc công nhận của Thái Lan hay không. Đó là hai câu hỏi khác nhau, và câu thứ hai thường là nguyên nhân gây ra vấn đề.

Cũng không có tiêu chuẩn sản phẩm hay phương pháp ISO dành riêng cho cần sa được xác nhận. ISO/IEC 17025 là tiêu chuẩn về năng lực của phòng thí nghiệm, và ASTM D8197 là tiêu chuẩn về hoạt độ nước. Nếu ai đó viện dẫn “tiêu chuẩn ISO về cần sa”, hãy hỏi họ số hiệu.

7. Những gì cơ quan quản lý nước đến bổ sung ngoài mức nền của Thái Lan

Gộp lại, các yêu cầu ở trên chứa một số bổ sung thường khiến nhà xuất khẩu lần đầu bất ngờ:

  • kiểm nghiệm thuốc bảo vệ thực vật theo Ph. Eur. 2.8.13. Chương này có bảng giới hạn riêng cho dược liệu thảo mộc và quy tắc riêng cho các thuốc bảo vệ thực vật không được liệt kê, và một bản sửa đổi đã được đề xuất trong Pharmeuropa 38.3 (2026). Các bên mua cũng có thể áp dụng MRL thực phẩm của EU (Quy định (EC) số 396/2005) trong hợp đồng, bao gồm mức mặc định 0,01 mg/kg của quy định đó, nhưng mức mặc định đó là luật thực phẩm EU, không phải quy tắc của Ph. Eur.
  • tạp chất nguyên tố ở các giới hạn dành cho bệnh nhân kê đơn thay vì các giới hạn chung của dược liệu thảo mộc
  • aflatoxin B1 ở mức 2 µg/kg, thường kèm cả tổng aflatoxin
  • vi sinh theo đường hít
  • tổng CBN làm chỉ thị thoái hóa
  • tiêu chuẩn vật lý: tạp chất lạ (foreign matter), hạt và kích thước lá
  • một bản khai báo chiếu xạ, cộng với sự cho phép của BfArM khi nước đến là Đức
  • bằng chứng GACP kèm truy xuất nguồn gốc (traceability) theo lô sản xuất được đính kèm với chính giấy chứng nhận

Dung môi tồn dư (residual solvents) thường không áp dụng cho hoa chưa chiết xuất trừ khi đã dùng biện pháp xử lý dựa trên dung môi, mặc dù các bên mua vẫn thường yêu cầu bộ chỉ tiêu này.

8. Phép thử thực tế đối với một giấy chứng nhận

Trước khi gửi COA cho bên mua, hãy kiểm tra xem nó có:

  • nêu tên phòng thí nghiệm và phạm vi công nhận của phòng đó
  • nêu tên phương pháp phân tích cannabinoid
  • báo cáo riêng các dạng axit và dạng trung tính, với tổng được tính toán
  • mang số lô sản xuất hoặc số lô hàng khớp với nhãn, phiếu đóng gói và giấy phép xuất khẩu
  • ghi mất khối lượng do làm khô và, riêng biệt, hoạt độ nước
  • bao gồm thuốc bảo vệ thực vật, bốn tạp chất nguyên tố, aflatoxin B1 và vi sinh phù hợp với đường dùng
  • khai báo bất kỳ biện pháp xử lý khử nhiễm nào

Việc số lô sản xuất phải khớp đáng được nhắc lại. Sự không khớp là lý do từ chối phổ biến nhất về mặt hồ sơ, và nó không liên quan gì đến chất lượng của hoa.


Phòng thí nghiệm nào ở Thái Lan đã cấp một COA mà bên mua châu Âu hoặc Úc chấp nhận mà không cần kiểm nghiệm thêm? Nêu tên một phòng thí nghiệm, cùng với phạm vi mà phòng đó được công nhận, sẽ giúp ích cho chuyên mục này hơn bất kỳ chi tiết tiêu chuẩn kỹ thuật nào. Nếu câu trả lời là mọi bên mua đều kiểm nghiệm lại khi hàng đến, điều đó cũng đáng được biết.

Đọc thêm: How to Read a Cannabis Certificate of Analysis; The Certificate Pair.

Tài liệu tham khảo

Bài viết này là thông tin tham khảo dành cho độc giả hoạt động hợp pháp trong phạm vi pháp lý của mình. Đây không phải là tư vấn về quy định, phòng thí nghiệm hay pháp lý. Các số liệu đánh dấu “reported” lấy từ các trích đoạn và bản tóm tắt đã công bố của các chuyên luận, và các số liệu về khử nhiễm chỉ mang tính tham khảo. Hãy đối chiếu các giới hạn hiện hành với ấn bản hiện hành của dược điển liên quan và hướng dẫn của cơ quan quản lý, và xác nhận trực tiếp phạm vi của bất kỳ phòng thí nghiệm nào trước khi dựa vào đó.